HTG2.club

0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้

ออฟไลน์ P1649

  • ***
    • กระทู้: 160
กำลังลำดับรายการคำนวน จึงมีข้อสงสัยครับว่า
เกนในแต่ละภาคควรเป็นเท่าไร และมีเหตุผลอย่างไรครับ
จากวงจรนี้
Power    = 56
Drive      = 1
Pre drive = 8.5
Tone      = 29
Pre tone = 1
ติดต่อ-ที่อยู่
http://www.htg2.net/index.php?topic=88423.0


ออฟไลน์ ออดิโอแมน

  • Superstar...
  • ****
    • กระทู้: 4,994
    • เพศ:ชาย

ออฟไลน์ P1649

  • ***
    • กระทู้: 160
ในกล่องมี 3B22 และ 5Y3C ล้วนแต่เป็น Full wave, หลอด half wave ไม่มีเลยครับ หากของที่มีใช้ไม่ได้ น้าจัดเป็นไดโอดได้เลยครับ
ติดต่อ-ที่อยู่
http://www.htg2.net/index.php?topic=88423.0


ออฟไลน์ ออดิโอแมน

  • Superstar...
  • ****
    • กระทู้: 4,994
    • เพศ:ชาย
TR 0-280-350v/500mA, 3.15-0-3.15v/8A, 3.15-0-3.15v/2.5A
หม้อไม่มี center tap ถ้าใช้หลอดต้องเป็นหลอด half wave หรือเปล่าครับ  ไม่งั้นก็ใช้ไดโอดหนึ่งรอยต่อ ss
ที่อยู่และเบอร์มือถือครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=57741.msg704676#msg704676


ออฟไลน์ P1649

  • ***
    • กระทู้: 160
ขอบคุณมากครับ น้าออดิโอแมน สำหรับวงจร และน้าแรมบ้า สำหรับหลอด 2E26
2E26PP เครื่องนี้ก็ทำแบบใจเย็น ค่อยๆทำ ปราณีตหน่อย ให้จบในครั้งเดียว
ติดต่อ-ที่อยู่
http://www.htg2.net/index.php?topic=88423.0


ออฟไลน์ John Ram

  • Super Star
  • *
    • กระทู้: 1,944
    • เพศ:ชาย
  • สมาคมผู้นิยมจุกแห่งชาติ (สจช.)

ออฟไลน์ ออดิโอแมน

  • Superstar...
  • ****
    • กระทู้: 4,994
    • เพศ:ชาย
เกนรวมภาคหน้าเยอะมาก เดาว่าบิดวอลุ่มหน่อยเดียวดังลั่น
ลองใช้ไปก่อน โทนคอนโทรลอาจจะดร็อปแรงดันอินพุท แล้วอาจจะพอดีก็ได้
ถ้าดังเกินไป ค่อยเปลี่ยน 6sl7 เป็น 6sn7

เสร็จเรียบร้อย
ที่อยู่และเบอร์มือถือครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=57741.msg704676#msg704676


ออฟไลน์ ออดิโอแมน

  • Superstar...
  • ****
    • กระทู้: 4,994
    • เพศ:ชาย
ภาคหน้าสุด tone driver
Rl = 100K  1/2W
VRL = 100V
Vk = 100V+1.55V = 101.55V
Vp gnd = 101.55V+150V = 251.55V
B3+ = 251.55V ตรงกัน
ภาคนี้เกน = 1
ที่อยู่และเบอร์มือถือครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=57741.msg704676#msg704676


ออฟไลน์ ออดิโอแมน

  • Superstar...
  • ****
    • กระทู้: 4,994
    • เพศ:ชาย

ออฟไลน์ ออดิโอแมน

  • Superstar...
  • ****
    • กระทู้: 4,994
    • เพศ:ชาย
6sl7
เหมือนกันใช้เส้นโหลดเดียวกัน
เลือกแรงดันไฟสูง 250V เลือกเส้นโหลด 100K
I saturate = 250V/100K = 2.5mA
เลือกช่วงสวิงของกริด 0V ถึง -3V
เลือก Vp = 150V , Ia 1mA

หา Vg1 = -1.55V
Rk = 1.55V/1mA = 1.55K = 1.5K  1/4W

Rp = 95V/1.5mA = 63.3V/mA = 63.3K
Gm = 0.662mA/0.5V = 1.32mA/V
u = 63.3V/mA*1.32mA/V = 83.6

หาเกนไม่มี Ck
Rp eff. = 63.3K+(1.5K(83.6+1)) = 188.7K
gain no ck = 83.6*100K/(100K+188.7K) = 8360K/288.7K = 28,96 = 29

RL/Rp = 100K/63.3K = 1.6  ใช้ได้

หาไฟเลี้ยงวงจร
Vp gnd. = 150V+1.55V = 151.55V
VRL = 100K*1mA = 100V , ทนวัตต์ = 100V*1mA = 0.1W เผื้อสามเท่า = 0.3W ปัดเป็น 1/2W
B3+ = 100V+151.55V = 251.55V
ที่อยู่และเบอร์มือถือครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=57741.msg704676#msg704676


ออฟไลน์ ออดิโอแมน

  • Superstar...
  • ****
    • กระทู้: 4,994
    • เพศ:ชาย
แยกเฟส ใช้ไฟเดียวกัน ใช้กราฟเดียวกัน เพื่อให้ง่าย และสะดวก
RL = 30K/2 = 15K
Rk เท่าเดิม = 1.8K 1/4W

VRL ตัวล่าง = Ia*RL = 4mA*15K = 60V
ทนวัตต์  = 60V*4mA = 0.24W เผื่อสามเท่า = 0.72W ปัดขึ้น = 1W ใช้ค่า 2W หมือนกันก็ได้

Vk = 60V+7.44V = 67.44V
Vp gnd = 160V+67.44V = 227.44V

B2+ = 227.44V+60V = 287.44V เท่ากันกับตัวก่อนแสดงว่าทำมาถูกต้อง

ภาคนี้เกน = 1
ที่อยู่และเบอร์มือถือครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=57741.msg704676#msg704676


ออฟไลน์ ออดิโอแมน

  • Superstar...
  • ****
    • กระทู้: 4,994
    • เพศ:ชาย
เอามาลงวงจร
ที่อยู่และเบอร์มือถือครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=57741.msg704676#msg704676


ออฟไลน์ ออดิโอแมน

  • Superstar...
  • ****
    • กระทู้: 4,994
    • เพศ:ชาย
6sn7
เลือก RL = 30K , เลือก V cut off = 280V
I saturate = 280V/30K = 9.3mA

เลือกช่วงที่กริดจะสวิงได้ Vg1 0V ถึง -12V
จุดไบอัสคิอจุดกึ่งกลางของช่วงที่กริดจะสวิง = 160V
ได้กระแส idle 4mA
หา Vg1 ที่จุดไบอัส ได้ = -7.44V

จะได้ RL 30K , Vp 160V , Ia 4mA , Vg1 -7.44V
Rk = 7.44V/4mA = 1.86K = 1.8K 1/4W

หาค่า Rp จากความชันของสามเหลี่ยมสีน้ำเงิน
Rp = (190-140)V/(6.5-2)mA = 50V/4.5mA = 11.1V/mA = 11.1K
Rl/Rp = 30K/11.1K = 2.7  กำลังดี
หา Gm จากเส้นสีเหลือง
Gm = (7.5-3)mA/(6-4)V = 4.5mA/2V = 2.25mA/V

u = Gm*Rp = 2.25mA/V*11.1V/mA = 24.975 = 25

หาค่าเกนของวงจรแบบไม่ใส่ Ck เพราะมีหลอดไฮมิวด้วยเกนน่าจะพอ หลอด 2e26 ต้องการเกนของภาคหน้า = 16.9V*2 = 33.8 ปัดเป็น 40
Rp eff. = Rp+(Rk(u+1)) = 11.1K+(1.8K(25+1)) = 11.1K+46.8K = 57.9K
gain no ck = u*RL/(RL+Rp eff.) = 25*30K/(57.9K+30K) = 750K/87.9K = 8.5

หาแรงดันที่จุดต่างๆ
Vp gnd. = 160V+7.44V = 167.44V
VRL = 30K*4mA = 120V , วัตต์ของ RL = VRL*Ia = 120V*4mA = 0.48W เผื่อสามเท่า = 1.44W ปัดขึ้น = 2W
B2+ = 167.44V+120V = 287.44V
ที่อยู่และเบอร์มือถือครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=57741.msg704676#msg704676


ออฟไลน์ ออดิโอแมน

  • Superstar...
  • ****
    • กระทู้: 4,994
    • เพศ:ชาย
เอามาลงวงจร
ที่อยู่และเบอร์มือถือครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=57741.msg704676#msg704676


ออฟไลน์ ออดิโอแมน

  • Superstar...
  • ****
    • กระทู้: 4,994
    • เพศ:ชาย
2E26 PP
ให้ RL = 8K ตามค่า OPT
Vp 280V
Ia 30mA
Vg1 -16.9V
Vg2 200V
Ig2 7mA  ใช้ค่าตามดาต้าชีต

กำลังที่เพลต = 280V*30mA = 8.4W ค่าที่กำหนดสำหรับคลาส a คือ 10W จัดว่าไบอัสแก่

Ik = 30+7 = 37mA
Gm = 95-25mA/10V = 70/10 = 7mA/V

Rk = 16.9V/37mA = 456R 2W
 Gain = 7*8 = 56

Rk’ = 1/7 = 143R
Zk = Rk’//Rl = 143R//456R = 109R
Ck = ½*pi*10*109 = 1/6845.2 = 0.000146F = 146uF 50V

Vp gnd. = VRk+Vp = 16.9V+280V = 296.9V
B1+ = 300V

VRg2 = 300-200V = 100V
Rg2 = 100V/7mA = 14.3K 2W
Cg2 = 10uF 300V
ที่อยู่และเบอร์มือถือครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=57741.msg704676#msg704676


ออฟไลน์ P1649

  • ***
    • กระทู้: 160
นั่งอ่านกระทู้ http://www.htg2.net/index.php?topic=87120.0
ว่ากันว่าหลอดเยอะไปใช่จะดี แต่ก็ยังอยากได้อินติเกตแอมป์ ยังไงน้าออดิโอแมน ช่วยปรับให้เหมาะสมด้วยครับ
ติดต่อ-ที่อยู่
http://www.htg2.net/index.php?topic=88423.0


ออฟไลน์ ออดิโอแมน

  • Superstar...
  • ****
    • กระทู้: 4,994
    • เพศ:ชาย
มีหม้ออีกลูกครับ

0-280-350v/500mA, 3.15-0-3.15v/8A, 3.15-0-3.15v/2.5A
ใช้ขด 280V*1.2=336V
ที่อยู่และเบอร์มือถือครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=57741.msg704676#msg704676


ออฟไลน์ P1649

  • ***
    • กระทู้: 160
ต้องการฟังเพลงร็อค เสียงกลองไม่บวม เครื่องเคาะชัดๆ สไตล์วัยรุ่นครับ
ผมมีอุปกรณ์พอให้ปรับเปลี่ยน ครับ

TR 0-280-350v/500mA, 3.15-0-3.15v/8A, 3.15-0-3.15v/2.5A
เพิ่ม Chock 5H/300mA มิเตอร์วัดได้ 30 OHM
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 มีนาคม, 2014, 06:32:32 pm โดย P1649 »
ติดต่อ-ที่อยู่
http://www.htg2.net/index.php?topic=88423.0


ออฟไลน์ ออดิโอแมน

  • Superstar...
  • ****
    • กระทู้: 4,994
    • เพศ:ชาย
ดูโหวงเฮ้งหลอดผ่านกราฟ หลอด 2e26 รับแรงดันสูงสุดที่เพลตได้ 300V เอาซัก 270V  , Vg1 - 20V, B1+ จะประมาณ 280V
ไฟจากหม้อจ่ายไฟเมื่อแปลงเป็นไฟตรงด้วยหลอดไดโอด 440V*1.2= 528V
ต้องดร็อแรงดันลง 528V-280V = 248V  ดร็อปเยอะเกินครับ
หม้อไฟน่าจะใช้กับหลอด 6l6, el34, 6550 พวกนั้นครับ

ถ้าไม่เปลี่ยนหม้อ ก็เปลี่ยนหลอดเพาเวอร์ครับ
ใช้หม้อ 280V/1.2 = 233Vac ปัดเป็น 240V จะได้ 240-0-240V ก็พอครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 มีนาคม, 2014, 04:34:14 pm โดย ออดิโอแมน »
ที่อยู่และเบอร์มือถือครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=57741.msg704676#msg704676


ออฟไลน์ ออดิโอแมน

  • Superstar...
  • ****
    • กระทู้: 4,994
    • เพศ:ชาย
5U3C ไม่มี datasheet ครับ
2e26 จะเป็นเพนโทดโหมดนะครับ
ที่อยู่และเบอร์มือถือครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=57741.msg704676#msg704676


ออฟไลน์ ออดิโอแมน

  • Superstar...
  • ****
    • กระทู้: 4,994
    • เพศ:ชาย
อินติเกตอแอมป์หัวจุก 2E26PP
ผมเอาวงจร Tone Control ของอาจารย์มด ต่อกับ Ultra Linear Amp 6L6PP ที่หาได้จากอินเตอร์เน็ต
อุปกรณ์ผมมีพร้อมแล้ว ดังนี้
OPT 8K/35W
TR 440-0-440V/300mA, 3.15-0-3.15V/2.5A, 6.3-0-6.3V/3A
5U3C, 12AX7, 6SL7, 6SN7, 2E26



ที่อยู่และเบอร์มือถือครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=57741.msg704676#msg704676